Kichekesho%20Kipya Usikose 📕Kitabu cha Mbinu za Kilimo Bora Cha Mboga🌿🍅 Kina kurasa 100 na utaalamu wa mazao zaidi ya 10
👉Bofya hapa KuchukuaKizuri

.

👉 Mtu aliyefanya kazi ngumu zaidi afunguka

*SIMULIZI YA KUSISIMUA*
👇🏾👇🏾👇🏾👇🏾👇🏾👇🏾👇🏾🤔
*Mtu aliyefanya kazi ngumu zaidi afunguka*

Wanaopatikana na hatia ya kuua kwa
kukusudia huhukumiwa kifo.

Japokuwa kila
nafsi itaonja mauti, wanaohukumiwa kifo
ndio huweza kujua siku na aina ya kifo.

Hivi mtu akihukumiwa kifo na mahakama, je,
wanaofanya kazi hiyo ni nani? Kitanzi
kikoje? Hali inakuwaje kabla? Je, hupata
fursa ya kuaga ndugu na jamaa?

Wanaotekeleza hukumu ya kunyonga wenzao hadi kufa pia wanakuwa wametenda kosa la kuua, je, huchukuliwa hatua gani kisheria?

Je, wanaoajiriwa kufanya kazi hiyo
wanapatikanaje? Wanajisikiaje kukatisha uhai wa wenzao?

Lakini pia katika utumishi wao, ufanisi wao unapimwaje? Je, hupata utulivu wa moyo na amani kiroho?

Kwa kawaida kazi nyingi hutangazwa wazi magazetini na wale wanaojiona wana sifa zinazohitajika, huandika barua za kuomba na
kusubiri kuitwa kwa mahojiano. Lakini, ni
vigumu kukutana na tangazo la kazi hii
ngumu kuliko zote.

Pia, najua kwamba baadhi ya kazi huhitaji
wasomi wa kiwango cha juu, nyingine watu
wenye ujuzi fulani lakini zipo zinazohitaji
wenye nguvu.

Binafsi nadhani kazi hii inahitaji watu wenye moyo wa ujasiri ambao hawawezi kukosa utulivu wa moyo wala amani kiroho
wakitekeleza jukumu lao kwa watu
waliohukumiwa kifo.

Maswali hayo na mengine mengi nimekuwa
nikijiuliza kwa siku nyingi na katika
kufuatilia nililazimika kufunga safari hadi
mkoani Dodoma ambako nilifanikiwa
kumshawishi mtekelezaji wa hukumu hizo
afanye mahojiano nami.

Saa 12.00 jioni, nikiwa na mwenyeji wangu
wa Dodoma tulifika nyumbani kwa mtu
tuliyekuwa tukimtafuta, Anangisye (siyo jina lake halisi).

Huyu ni askari mstaafu aliyefanya kazi Jeshi
la Magereza kwa miaka 32 huku akitumia
miaka 22 kufanya kazi hiyo maalumu ya
kutekeleza hukumu za kifo.

Tulipokewa na mjukuu wake, ambaye
alituambia kuwa babu yake aliondoka
nyumbani tangu asubuhi. “Shuuuuu,”
tulishusha pumzi ikiwa ni ishara ya kukata
tamaa, lakini kijana yule alitusihi tuvute
subira.

Kijana yule alitukaribisha ndani na wakati
tunaingia mama mwenye nyumba, Matilda (pia siyo jina lake halisi) alitupokea na
kutukaribisha sebuleni.

Tunaingia katika nyumba hii, ya matofali, ina
vyumba vitano na sebule. Vyumba vitatu
vimepangishwa na vingine vinatumiwa na
Anangisye na familia yake.

Mimi na mwenyeji wangu tukaendelea kukaa sebuleni tukimsubiri Anangisye huku mama
mwenye nyumba akituelezea jinsi jino
linavyomsumbua.

Baada ya robo saa hivi, sauti ya mwanamume
ilisikika nje huku mama mwenye nyumba na
yule kijana wakisema, “huyoo”.

Alipokuwa anaingia sebuleni, sote tulisimama
na kusalimiana naye huku tukikumbatiana
kana kwamba tulifahamiana siku nyingi.

Punde alimwita mjukuu wake na kumtuma
dukani akatununulie soda.

“Mnasema mnataka kujua kuhusu kazi
maalumu?” aliuliza Anangisye nami nikajibu,
“ndiyo baba”.
“Mnanitafutia kazi nini maana nimestaafu
tangu mwaka 2006,” alisema katika hali ya
masihara.

Mara alibadilika na kusema kwa utani.
“Lakini endapo itatokea kazi ya kunyonga
niko tayari kufanya kwa sababu hakuna mtu
yeyote anayeiweza kazi hiyo zaidi yangu,”
alisema.

Anangisye ni mcheshi na mkarimu na wajihi
wake ni mrefu, mnene, mwenye sauti nzito
na anayependa masihara.

Baada ya masihara ya hapa na pale,
Anangisye alianza kusimulia historia yake,
alivyosoma, alivyopata kazi na jinsi
alivyokuwa akitekeleza wajibu wake huo bila
hofu.

Huku tukiwa tumetumbua macho na
tukirekodi sawia maelezo yake, Anangisye
alieleza kwa ufasaha kazi hiyo. Na hii ndiyo
simulizi yake:

Mimi bwana ni mzaliwa wa Mbozi, sasa iko
mkoani Songwe. Nilisoma hadi darasa la nane
katika Shule ya Kati wilayani Mbozi.

Mwaka
1974 niliomba kazi ya uaskari magereza.
Nilipopata ajira nilipangwa gereza la
Sengerema, Mwanza.

Huko nilifanya kazi kwa muda mrefu tu
nikiwa askari wa kawaida wa magereza.

Mwaka 1984, yaani baada ya kufanya kazi
kwa miaka 10 lilitolewa tangazo na Wizara ya
Mambo ya Ndani kwamba anahitajika mtu
kwa ajili ya kazi ya maalumu. Niliposikia
tangazo lile bila wasiwasi wowote niliomba.

Basi, baada ya muda nikaitwa na Kamishna
Mkuu wa makao makuu ya Magereza, Dar es
Salaam. Nilipofika Kamishna akaniuliza:
“Wewe ndiye Anangisye?”
“Nikamjibu, “ndiyo”.
Akaniuliza tena kama niliomba kazi maalumu
na nikamjibu “ndiyo”.
“Basi umekubaliwa,” akasema.

Baada ya kuambiwa hayo nilielezwa zaidi
kuwa Jeshi la Magereza limechagua watu
wawili, yaani mimi na mwenzangu mmoja
ambaye niliambiwa tutakutana Gereza la
Isanga, Dodoma ambako kutakuwa kituo
kikuu cha kazi yetu.

Niliambiwa kuwa kuanzia siku hiyo
nitapelekwa Isanga na nitaripoti kwa RPO.
Kwa hiyo nikawa nimeondolewa Sengerema.

Nilipofika Isanga nilitambulishwa kwa
mwenzangu na nikaambiwa kuwa tupo
wawili tu nchi nzima na tutafanya kazi hii
maalumu pale inapotokea na maelekezo
mengine tutaendelea kuyapata.

Tuliambiwa kuwa tutakuwa tunafanya hiyo
kazi nchi nzima, tutakuwa tunazunguka
mikoani pale ambapo kazi zitatokea.

*Kozi ya kunyonga*
Kitu cha kwanza baada ya kukubaliwa kupata
kazi hii mimi na mwenzangu tulipewa
mafunzo maalumu kwa muda wa mwezi
mmoja palepale Isanga, tukafuzu, sisi wawili
tu.

Mafunzo yetu yalihusisha namna ya kufanya
kazi hiyo, namna ya kutumia kamba, mikanda
ya kumshikilia mtu anayenyongwa pamoja na
maandalizi yake.
Kuna namna ya kufunga kile kitanzi, ni
lazima kiwe imara na salama ili yasitokee
makosa. Lakini pia mikanda na eneo lenyewe
na tulielekezwa jinsi ya kumweka mhalifu
katika kitanzi chenyewe.

Katika ufanyaji kazi tulikuwa tunalindwa na
askari magereza. Kwa mfano, siku ya kufanya
kazi, tulikuwa tunasindikizwa na askari
wakati wa kwenda na kurudi. Ilikuwa lazima
tulindwe na ulinzi mkali wa askari ili isije
kutokea tukapata madhara na kushindwa
kutimiza wajibu wetu kwa sababu tulikuwa
sisi wawili tu.

Kwa mfano, tulipotakiwa kufanya kazi Mbeya
tulikuwa tunapewa ulinzi wa askari kutoka
Dodoma hadi Mbeya na tulikuwa tunapewa
huduma za hali ya juu za malazi na chakula
ili tuwe na nguvu.

Kitu kingine ni kwamba ule usiku wa
kuamkia siku ya kazi, tulikuwa tunapewa
pombe. Mimi nilikuwa nakunywa bia aina ya
Safari; basi unawekewa hata kreti zima,
tunakunywa, tunakunywa hadi asubuhi.

Hadi ninapoamka asubuhi bado nakuwa na
pombe kichwani; kabla ya kazi kuanza bado
nakuwa na mning’inio wa pombe kichwani.
Jambo hili lilikuwa linatusaidia sana kufanya
kazi yetu vizuri na kwa ujasiri.

Mwisho wa mwezi tulikuwa tunalipwa
mshahara mzuri tu na pia tulikuwa tunalipwa
posho. Kwa wakati ule, kila tukitekeleza kazi
tulikuwa tunapewa Sh700 kwa kichwa,
baadaye katika miaka ya 1990 posho hii
iliongezeka hadi Sh5,000 na baadaye miaka ya
mwanzoni mwa 2000 tulipewa Sh50,000.

Halafu nilikuwa na ofa ya kutofanya kazi
nyingine yoyote.

*Matanga kabla ya kifo*
Unajua vifo vingine vyote hutokea ghafla,
lakini kifo cha kuhukumiwa kunyongwa hadi
kufa kinajulikana.

Mhalifu anajua kifo chake
tangu siku anaposomewa hukumu yake ila
anachosubiri ni kutekelezwa kwa hukumu
hiyo basi.

Kwa utaratibu wa magereza, mhalifu
aliyehukumiwa kifo, hutayarishiwa matanga
siku moja kabla ya kunyongwa.

Wanamweka
katika chumba maalumu; kila mmoja kwenye
chumba chake.

Wanamfungia humo na
wanampa chakula na huduma yoyote
anayoitaka, hayo ndiyo matanga yake.

Wakati waliohukumiwa kifo wakiwa kwenye
matanga, wafungwa wengine huimba nyimbo
za maombolezo kama sehemu ya kuwaombea
wenzao kabla kifo hakijawameza. Matanga
hayo ni ya siku moja tu.
*Atekeleza hukumu kadhaa*
Nimesema nilianza kazi hii mwaka 1974 na
nilistaafu mwaka 2006. Nimefanya kazi ya
askari magereza kwa miaka 32 lakini pia
nimefanya kazi hii maalumu kwa miaka 22.

Nakumbuka kwamba katika kipindi changu
cha kazi nimewahi kunyonga watu zaidi ya..
(kwa sasa hatutataja idadi).

Kabla ya kumweka kitanzini, mfungwa yeyote
huwa na maandalizi yake. Viongozi wa dini
zote mbili za Kiislamu na Kikristo huitwa,
wanafika magereza na kuwaongoza wahalifu
sala ya toba.
Huo ndio utaratibu.

Wakishafanyiwa sala ya
toba au kuongozwa sala yoyote ile inayofaa
kabla ya kifo, huwekwa tayari kwa ajili ya
kunyongwa.

Anakuwepo pia mwanasheria wa magereza au
korona. Haiwezekani wakanyongwa bila ya
kuwepo viongozi wa dini.

Hanyongwi mtu mmoja, inawezekana kwa
siku moja wakawa watu wanane au kumi,
inategemea na waliohukumiwa mwezi huo.

Baada ya kutekeleza hukumu hiyo kwa mtu
mmoja, nilikuwa naenda kupumzika kwa
dakika 45 kabla ya kuendelea na kazi hiyo
kwa mtu mwingine.

Kwa kawaida kazi huanza saa 2.00 asubuhi,
baada ya kumaliza kazi tunakwenda
kupumzika ofisini, tunakunywa kinywaji
pale, baada ya dakika 45 tunarudi tena
kuendelea na kazi.

Baada ya mapumziko ya dakika 45,
tunakwenda kuangalia kama ameshafariki
dunia, tukimaliza kuhakiki tunaendelea na
wengine hadi waliopangwa siku hiyo
wameisha. Kwa siku walikuwa watu wanane
kutegemeana na idadi ya waliohukumiwa na
kitanzi kinaweza kutumiwa na watu watatu
kwa mpigo. Kwa hiyo, tukimaliza watatu,
tunasubiri na kuendelea na kazi.

*Kitanzi kilivyo*
Kitanzi kilivyo ni kamba iliyoning’inizwa juu
kwenye mbao katika eneo mfano wa chumba
ambalo pia ni kama shimo. Anayenyongwa
husimama juu ya mbao akiwa ameshikiliwa
na kufungwa kitambaa cheusi usoni.

Sisi tunaingiza kitanzi kwenye shingo. Ubao
huwa umeegeshwa na kazi yetu ni kufyatua
kitufe mfano wa gia ya gari, na kikifyatuliwa
humfanya huyo mtu kuning’inia na hapo
kitanzi humkaba.

Sisi kazi yetu ni kufyatua tu kitanzi, baada ya
mtu kuning’inia na kuhakikisha kuwa
amekufa, tunaondoka.

Askari wengine wana
kazi ya kuitoa miili na kuipanga kwenye
vitanda vilivyojengwa kwa sementi ambavyo
vipo katika chumba cha kitanzi.

Baada ya kumaliza kazi yetu, kuna askari
ambao wana kazi ya kuwatoa nje na kuanza
shughuli za kuwazika, kazi ambayo hufanywa
ikihusisha wafungwa wachache na askari tu.

Hii kazi haiwezi kuhusisha ndugu wa
wafungwa, bali kundi dogo la wafungwa
linatengwa kwa ajili ya kuhudhuria mazishi
hayo.

*Mashtaka kortini*
Ingawa kazi hii maalumu hufanywa kwa
mujibu wa sheria, baada ya kumaliza
walikuwa wananipeleka mahakamani na
kunisomea mashtaka kama muuaji mwingine
yeyote. Lakini nilikuwa najibu kuwa mimi
nimeua kwa mujibu wa sheria.

Baadaye utaratibu huo ulibadilishwa baada ya
Serikali kuona kuwa kusomewa mashtaka
mbele ya mahakama huku kukiwa na raia
kunaweza kuhatarisha maisha yetu. Baadaye
wakabadilisha nikawa nasomewa mashtaka
mbele ya mkuu wa magereza tu.

Nikimaliza kusomewa mashtaka na mimi
nilikuwa najitetea kwa kutumia vifungu vya
sheria, basi naachiwa huru na kuendelea na
kazi zangu.

Hapo nikaingilia na kumuuliza: “Ulikuwa
huwaonei huruma?”
Huruma itoke wapi wakati tayari nimeapa na
ninatelekeza kazi yangu kwa mujibu wa
sheria? Wale watu mara nyingi walikuwa
wanalalamika na kutoa maneno makali pale
panapoanza kuwekewa kitanzi.

Wanalalamika
na kusema ‘sisi tunatangulia lakini hata ninyi
mtatufuata tu’ ila sisi hatuzungumzi chochote
tunatekeleza.

*Nataka kazi tena*
Sasa hivi nimestaafu tangu mwaka 2006,
lakini endapo itatokea kazi hiyo niko tayari
kufanya kwa sababu hakuna mtu yeyote
anayeiweza kazi hiyo zaidi yangu. Hapa
Tanzania nipo peke yangu mwenye ujuzi huu,
kwa hiyo ikitokea kazi wakiniita mimi
nafanya tu kwa sababu ni kazi kama
nyingine.

Mwenzangu tuliyeanza kazi pamoja alifariki
mwaka 2002. Huyu alikuwa na roho ngumu
ikilinganishwa na mimi.

Kwa kweli inasikitisha, wafungwa wengine
walikuwa wanawalilia wenzao siku moja
kabla ya kifo chao.

Lakini wafungwa pia hasa
wale waliohukumiwa kifo, walikuwa katika
hali mbaya zaidi kwa sababu walikuwa
wanasikia jinsi miili inavyodondoka kwenye
kitanzi na wakati mwingine sauti za
maombolezo ya wenzao wakiwa kitanzini.

Yule bwana (aliyekuwa anafanya naye kazi)
alifariki dunia nikatafutiwa mtu mwingine,
lakini hakuweza kuifanya kazi hiyo.
Ilitangazwa tena nafasi hiyo, akapatikana mtu
mwingine akapewa mafunzo, lakini aliifanya
ile kazi kwa siku moja tu, alikimbia na
hakurudia tena kutokana na hofu ya ile kazi,
akapangiwa kazi nyingine.

Hofu aliyokuwa nayo mwenzangu ni sawa na
niliyokuwa nayo nilipoanza kazi hiyo mwaka
1984. Hakika siku ya kwanza kufanya kazi hii
nilipata shida. Nilikuwa naweweseka.
Wale
watu niliowanyonga nilikuwa naona kama
wananikimbiza kwa mashoka, wanasema
‘wewe umetuua wewe’ nawaona kabisa na
sura zao.

Usiku wa siku ile ya kwanza sikulala nilikuwa
napiga kelele hadi mke wangu akaamka. Hali
hii ilinisumbua kwa kipindi kirefu. Wakati
huo baba yangu alikuwa hai, nikamsimulia
jinsi nilivyokuwa naweweseka usiku, baba
alinisaidia kuzunguka na kuhangaika, hali
ikatulia mpaka sasa nipo sawa.

Baba alinitia moyo akisema: “Mwanangu kazi
ni kazi, bora mkono uende kinywani.”
Hata mke wangu hakupenda niifanye kazi hii,
lakini baadaye nilipiga moyo konde na
kuendelea.

*Mwisho ni kilio changu serikalini.* Jamani
mafao ya kustaafu ni kidogo. Naiomba
Serikali ituongezee kidogo na kutukumbuka.

Ilikuwa simulizi iliyojaa hisia tofauti kwetu na ilitufikirisha sana.

Gazeti Mwananchi

🙉🙉🙉Usisahau kushare posti hii kuhusu; Mtu aliyefanya kazi ngumu zaidi afunguka.💯✔ Share facebook, twitter n.k bila kusahau WhatsApp, share wengine nao wafaidike!👍

Usikubali kupitwa na 📕Kitabu cha Mbinu za Kilimo Bora Cha Mboga🌿🍅. Kina kurasa 100 na utaalamu wa mazao zaidi ya 10. 👉Bofya hapa Kuchukua👈

🐼 Endelea kusoma kuhusu;-🙉

.

Kichekesho%20Kipya Usikose 📕Kitabu cha SIRI ZA MWANAMKE👧👗👠 Kinamwelezea🔎Mwanamke🔍 kinagaubaga✔👉Bofya hapa KuchukuaKizuri

.

Kichekesho%20Kipya Usikose 📕Kitabu cha Mbinu za Kilimo Bora Cha Mboga🌿🍅 Kina kurasa 100 na utaalamu wa mazao zaidi ya 10👉Bofya hapa KuchukuaKizuri

.

Kichekesho%20Kipya Usikose 📕Kitabu cha Vichekesho Vikuu Vikali 300+✔ Kina kurasa 270 zenye picha📷 na vichekesh😂 zaidi ya 300💨👉Bofya hapa KuchukuaKizuri

.

📰 Posti nyingine👇

📌 Nini kinachokufanya udhani utashindwa sasa

Kwa mujibu wa Biologia, baada ya tendo la kukutana kimwili takribani mbegu milioni 200 hadi 300 hutolewa na mwanaume…halafu zote huanza kupiga mbizi kuogelea kwenye njia safarini kukutana na yai la kike…..inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Nini kinachokufanya udhani utashindwa sasa

📌 Jipe moyo kamwe usikate tamaa

Nilikuwa naangalia mpira wa miguu katika uwanja wa
shule.
Nilipokaa, Nilimuuliza kijana mmoja juu ya Matokeo ya mchezo…..inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Jipe moyo kamwe usikate tamaa

📌 Ushauri wangu kwa leo

HUWEZI KUKATA KIU YA MAJI KWA KUNYWA SODA AU JUISI….inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Ushauri wangu kwa leo

📌 Kilimo bora cha matikiti maji

Ili kulima matikiti maji, inakubidi uwe na sehemu ya kutosha, yenye jua la kutosha, maji mengi na ardhi yenye rutuba ya kutosha, matikiti maji hukua haraka kama mimea mingine ya jamii yake itambaayo mfano matango, maboga na makwash…..inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Kilimo bora cha matikiti maji

📌 JITAMBUE: Kipi hauna kati ya pesa na muda?

Soma kidogo hapa.. Kuna watu wa aina NNE tunapoongelea pesa na muda…..inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉JITAMBUE: Kipi hauna kati ya pesa na muda?

📌 Tujenge Maghorofa: Njia nzuri ya kufanikiwa katika maisha

Kuna tofauti kubwa sana kati ya mtu anayejenga GHOROFA na yule anayejenga Nyumba ya KAWAIDA.….inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Tujenge Maghorofa: Njia nzuri ya kufanikiwa katika maisha

📌 Jifunze kitu kupitia kisa hiki cha boss na mwajiri wake

Duna Lawrence (78) ni raia wa Togo ambaye alijitosa kwenda nchini Ujerumani kutafuta maisha mwanzoni mwa miaka ya 80. Baada ya kufika huko, alipata kazi, akawa muaminifu kwa Bosi wake ili aweze kupata mafanikio…..inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Jifunze kitu kupitia kisa hiki cha boss na mwajiri wake

📌 Mafanikio ya maisha sio Elimu tuu

MAFANIKIO YA MAISHA SIO ELIMU TU, UTHUBUTU, KUJIAMINI NA UJASIRI WA MAAMUZI….inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Mafanikio ya maisha sio Elimu tuu

.

📓 Posti za sasa👇

A Umasikini isiwe sababu wala utajiri isiwe sababu

Umasikini sio sababu ya kuwa mchafu wala utajiri Sio kuwa na kila kitu hata kama hukihitaji. Hebu angalia hapo nyumbani kwako!….inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Umasikini isiwe sababu wala utajiri isiwe sababu

A Jifunze kitu kupitia kisa hiki cha boss na mwajiri wake

Duna Lawrence (78) ni raia wa Togo ambaye alijitosa kwenda nchini Ujerumani kutafuta maisha mwanzoni mwa miaka ya 80. Baada ya kufika huko, alipata kazi, akawa muaminifu kwa Bosi wake ili aweze kupata mafanikio…..inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Jifunze kitu kupitia kisa hiki cha boss na mwajiri wake

A KARIBU KATIKA KILIMO CHA NYANYA

NYANYA HASA KWENYE OPEN SPACE CHANGAMOTO NI NYINGI, HASA WADUDU, KAMA SASA KUNA MDUDU ANAITWA Tuta Absoluta, au waswahili wanaimuita KANITANGAZE MAANA AKIKUVAMIA SHAMBANI HAKUNA NAMNA UTAACHA KWENDA KUMSIMULIA…..inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉KARIBU KATIKA KILIMO CHA NYANYA

A Nia yako isishindwe

Nimejifunza jambo kubwa sana ambalo sote tuna lijua nalo ni "NIA".
Nimemtazama mwendesha pikipiki anaiwasha pikipiki kwa muda mrefu kwa kupiga kiki kwa kurudia rudia, akiamini lazima iwake ili aende anakotaka kwenda. Anajaribu kuwasha kwa kiki ikikataa anajaribu kwa starter, ikigoma anajaribu kuchomoa plug na kuangalia kama kuna tatizo, anajaribu tena na tena mpaka inawaka, anaanza safari yake…..inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Nia yako isishindwe

A Jinsi ya kulima mahindi kitaalamu kama inavyotakiwa

Mahindi ni miongon mwa mazao makuu ya chakula hapa nchin Tanzania na ulimwa karibu kila mkoa. Ulimwa zaidi nyanda za juu kusini katika mikoa ya Mbeya, Iringa, Ruvuma, Njimbe na Katavi. Pia mikoa ya Morogoro Mwanza Dodoma Shinyanga Arusha Tanga na mikoa mingine. Kwakua ni zao la biashara hivyo karibu kila mkoa unalima zao hili…..inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Jinsi ya kulima mahindi kitaalamu kama inavyotakiwa

A UJASIRIAMALI NA CHANZO CHA MTAJI

UJASIRIAMALI NA CHANZO CHA
MTAJI
UJASIRIAMALI
Ni uthubutu au ujaribu wa ufanyaji wa
shughuli yoyote halali na kupitia shughuli
hiyo mtu watu huweza kupata kipato.
MJASIRIAMALI
Ni mtu mwenye yeyote mwenye uthubutu au
kujaribu kufanya shughuli yoyote
halali,ambapo kupitia shughuli hiyo anaweza
kupata kipato ambacho kitamfanya apige
hatua ya kimaendeleo ya kiuchumi.Shughuli
za kijasiliamali zinaweza kuwa za biashara
ya uzalishaji mali au bidhaa.
UMUHIMU WA KUJIFUNZA UJASIRIAMALI
1»Kujenga mtazamo wa kijiasiriamali
pamoja na kuona na kutumia fursa
mbalimbali za kibiashara zilizopo
.Mjasiriamali lazima ajenge uwezo wa
kutumia nyenzo mbalimbali zilizopo katika
kutekeleza majukumu yake kwa kutumia
fursa mbalimbali za kibiashara.
2»>Kuandaa na kusimamia utekelezaji wa
mipango na mikakati ya kibiashara.
Mjasiriamali anahitaji kuwa mbunifu,kuweka
mipango na mikakati ya biashara zake
3»>Kuweka kumbukumbu muhimu na
kuandaa mahesabu ya biashara
4»>Kutumia mbinu rahisi kupata wateja wa
bidhaa au biashara inayofanywa.
5»>Kupata mitaji na kutumia vizuri fedha
na bidhaa za biashara.kuwajengea uwezo wa
nidhamu ya matumizi ya mapato hasa fedha
au bidhaa za biashara
6»>Kutafuta ,kuongoza na kusimamia
wafanyakazi.kuimarisha muundo wa uongozi
katika biashara na usimamizi bora wa
shughuli yenyewe
7»>kutumia wataalamu na washauri kwa
manufaa ya biashara
SABABU ZA KUWA MJASIRIAMALI NA
KUANZISHA MRADI/MIRADI
1-Mradi wako utapunguza gharama za
maisha
2
-Mradi wako utakufanya uwe kiongozi
[watu watakuiga na kufanikiwa].
3-Mradi wako utakufanya upate heshima
katika jamii.Mfano utaweza kujitosheleza
katika mahitaji yako yote -nyumba yako
,usafiri,n.k.
4
-Mradi wako utakuletea afya na uhakika
wa maisha .Mfano:ukipatwa na tatizo
utaweza kujitegemeya kwa sehemu kubwa
badala ya kuitegemea jamii.
5—-Mradi wako utaimarisha upendo kati
yako na wazazi wako kwani hutakuwa
tegemezi na pia utakuwezesha kuwasaidia.
NAMNA AU JINSI YA KUPATA MTAJI
i»Kujiwekea akiba wewe mwenyewe kwa
kujinyima,kula kuvaa na kutoa michango kwa
kujionyesha.
ii»Kucheza mchezo wa kukopeshana na
ndugu?rafiki hasa wale mnaoaminiana
(waaminifu).
iii»Kuomba mkopo kwa ndugu/rafiki
iv»Kuomba mkopo Benki-Unapokopa benki
uwe makini na mradi wako kwani ukishindwa
kurudisha utafilisiwa mali zako.
AINA ZA MIRADI
a»>KILIMO

Kinaweza kuwa kilimo cha Masika

kwa kulima mazao kama
vile:Maharage,Alizeti,Ufuta,Mahindi,Mbaazi
n.k

unashauriwa kulima mazao kama
vile:Uyoga,matunda,Mboga(kabichi,pilipili
hoho,Bilinganya,bamia na Nyanya n.k
b»>UFUGAJI

asili,Nguruwe,Bata mzinga,kuku wa kisasa
(mayai na nyama),Samaki,nyuki n.k
c»>BIASHARA

zinazoweza kufanywa mafano;Kununua
mazao wakati wa mavuno na kuuza
yanapopanda bei,Biashara ya kitaalam
mfano Kliniki,Shule,Biashara ya kuagiza na
kupeleka bidhaa nje.
NAMNA YA KUANZISHA MRADI
i»Ukishapata mtaji tulia na omba ushauri
kwa wazoefu juu ya mradi wako-uwe makini
na watu utakaowaomba ushauri.
ii»Fanya utafiti wa kutosha kuhusu mradi
wako,mfano utafiti wa masoko,usifanye
mradi kwa kuiga (kufuata mkumbo)
iii»Fanya mradi ambao unaupenda
iv»Fanya mradi ambao una ujuzi nao kama
hauna ujuzi nao unaweza kuanza kwa kiasi
kidogo
v»Hudhuria semina za kimaendeleo au
soma vitabu vya kukufanya uelewe namna ya
kuendeleza mradi huo.
vi»Fanya biashara halali na kama kubwa
kidogo inahitaji leseni basi itafute leseni
husika.
MAMBO YA KUZINGATIA ILI KUBORESHA
MRADI WAKO
1»Tafuta ushauri wa kitaalamu kabla ya
kuanza mradi wako
2»Usikate tamaa kwa changamoto/
misukosuko unayoweza kukutana nayo
njiani.
3»Ufanye mradi wako na mambo yote kwa
bidii kubwa
4»Jiwekee malengo ya wiki,mwezi na
mwaka
5»Uwe mbunifu na unayekubali kujifunza
mambo mapya na kukubali kubadilika
KUMBUKA-Soko ni kitu cha muhimu katika
mradi wako kwa sababu mwishoni
ukishapata mavuno yako kwa shughuli za
itahitaji uziuze hivyo kuwa makini na mradi
unaochagua kwa sasa miradi ambayo soko
lake ni rahisi kulipata ni Kuku wa kienyeji,
kuku wa mayai/nyama
matunda,mbaazi,ufuta n,k
Kwa ushauri zaidi uliza kupitia Facebook-
ABDALLAH UMANDE
Email-
moc.liamg|11ednamu#moc.liamg|11ednamu
0769429140
au 0787747217….inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉UJASIRIAMALI NA CHANZO CHA MTAJI

A Jinsi Muda Unavyopotea, Jifunze kitu hapa

Kila mtu ambaye ni hai amepewa muda Wa masaa 24 kila siku,168 kwa wiki,672 kwa mwezi,8064 kwa miezi 12 au kwa mwaka…..inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Jinsi Muda Unavyopotea, Jifunze kitu hapa

A USHAURI WANGU ANZA KUAJIRIWA KAMA MUWEKEZAJI TU ILI UJIAJIRI NA KUAJIRI WENGINE

Kwa lugha nyepesi ni kwamba ukiajiriwa maana yake umeshindwa kujitegemea kwa ujuzi wako (yaani hujui ufanyie nini) hivyo umeona uukabidhi ujuzi wako kwa wenye "akili na uwezo" wa kuupangia matumizi ya huo ujuzi wako…..inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉USHAURI WANGU ANZA KUAJIRIWA KAMA MUWEKEZAJI TU ILI UJIAJIRI NA KUAJIRI WENGINE

A Ujumbe kwako wewe mwajiriwa au uliyeajiri

Kama umeajiriwa au pia umejiajiri ni mojawapo ya njia zinazokuingizia kipato maana wengi wanaanzia hapo mpaka kuja kufikia kule wanakohitaji.
Ila kuna maswali machache ya kukupa changamoto ambayo nataka ujiulize:-….inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉Ujumbe kwako wewe mwajiriwa au uliyeajiri

A FURSA YA UJASIRIAMALI KATIKA KILIMO CHA PAPAI

HEBU CHUKUA KALUKUKETA YAKO, TUFANYE HESABU..!!
Eka moja ya shamba la papai inaweza kuingiza miche 1000-1200(elfu moja hadi elfu na mia mbili)-zile mbegu fupi. Tufanye umepanda miche 1,000. Mti mmoja ukiuhudumia vema unaweza kutoa matunda hadi 120 kwa msimu. Tufanye umetoa matunda 80, tu. Tunda moja kwa bei ya shamba tufanye umeuza bei ya "kutupwa" ya Tsh. 500/= (lakini papai lililoshiba linauzwa hadi Tsh. 3,000/= sokoni). Chukua 500/= mara 80 unapata 40,000/=(elfu arobaini kwa mti mmoja). Sasa chukua 40,000/= zidisha mara 1,000 unapata 40,000,000/=(milioni arobaini). Gharama za kulima papai ekari moja haizidi milioni mbili. Toka kupandwa hadi kuvunwa papai inachukua miezi kumi tu. Tufanye hivi: ukishavuna hii milioni 40 jibane, usiitumie, mwaka unaofuata nenda kapande tena papai ekari 20! Kama kalukuketa yako haisumbui utapata total ya Tsh. Milioni mia nane (800,000,000/=). Hapo nakuruhusu chukua milioni 100 zitumbue kwa raha zako(na mtu yeyote akikuhoji kwa nini unatumbua pesa nyingi namna hiyo? Mwambie Mkulima kaniruhusu!), Then, milioni 200 wekeza tena shambani, halafu milioni 500 weka benki. Naishia hapa kuhusu "kukalukuketi", malizia mwenyewe uone kama utakosa milioni 890 ndani ya miaka mitano. Tuache hayo. Najua utaniuliza, maswali kuhusu soko, hali ya hewa, udongo, mbegu na mengine. Tafadhali hayo maswali tafuta majibu mwenyewe, (nimekuachia home work-usilete uvivu wa kutafuniwa kila kitu). HAPA NDIPO ULIPO MCHAKATO NA TWAPASA TUU PENDA HUU NA SIO FIGUE ZA KALIKULETA….inaendelea....

👋soma zaidi kuhusu👉FURSA YA UJASIRIAMALI KATIKA KILIMO CHA PAPAI

.

Majarida na vitabu kutoka Ackyshine eBook Shop

Kichekesho%20Kipya Usikose 📕Kitabu cha Mbinu za Kilimo Bora Cha Mboga🌿🍅 Kina kurasa 100 na utaalamu wa mazao zaidi ya 10
👉Bofya hapa KuchukuaKizuri

.

Kichekesho%20Kipya Usikose Jarida la Kilimo Bora cha Matikiti Linafundisha ulimaji wa matikiti
👉Bofya hapa KuchukuaKizuri

.

Kichekesho%20Kipya Usikose Jarida la Kilimo Bora cha Hoho Kilimo cha hoho kimeelezewa
👉Bofya hapa KuchukuaKizuri

.

Kichekesho%20Kipya Usikose Jarida la Kilimo Bora cha Kabichi Linafundisha kulima kabichi
👉Bofya hapa KuchukuaKizuri

.