Habari na historia ya Wazigua

By, Melkisedeck Shine.

Habari za Wazigua, Wasambara na Wabondei. Ifahamike kuwa katika bara la Afrika, makablia yaliyo mengi ni kutoka familia lugha ya Wabantu. Licha ya kwamba makabila hayo yanaishi mbalimbali na kwa mtindo tofautitofauti, ukweli ni kwamba makabila haya yanafanana sana. Kwa mfano kuna mfanano mkubwa sana kati ya kabila la Wadogoni kutoka Afrika magharibi na kabila la Wamakonde kutoka kusini mwa Tanzania na kaskazini mwa Msumbiji.

Ukiachana na makabila hayo ambayo yapo mbalimbali, kuna makabila ambayo watu huzani kuwa wanatofautiana kumbe ukiyafuatilia kwa undani utagundua kuwa makabila hayo hayafanani. Ukweli ni kwamba japo makabila hayo yanatofautiana kwa kiasi fulani kutokana na mfumo wa maisha, lakini yanafanana sana. Mfano mzuri ni makabila ya Wazigua, Wabondei na Wasambara. Makabila haya yote yanapatikana kaskazini-mashariki mwa nchi ya Tanzania. Ni makabila yanayopatikana katika mikoa ya Tanga ( Handeni, Amani, Lushoto, Muheza) na Morogoro ( Tuliani).
Kwa mujibu wa East African literature Bereau, wanafafanua kuwa, Wasambara na Wabondei asili yao ni Wazigua. Inasemekana kuwa Wazigua walipofika hapa Tanzania wakitokea Kenya ( na inasemekana Kenya walipita), walikuwa wakifanya shughuri za ufugaji. Na inasemekana ni miongoni mwa kabila liliokuwa kubwa kwa miaka ile ya 1700/1800. Walikuwa wafugaji wakubwa wa ng’ombe.. Waliamini kuwa maisha yao yalikuwa yakitegemea sana ng’ombe.na Kuna kipindi kulitokea ugonjwa ambao uliua mifugo mingi bila kusahau vita vya Wenyewe kwa Wenyewe.
Kutokana na hali hiyo baadhi ya Wazigua waliamua kuondoka na kusambaa sehemu mbalimbali. Na ikumbukwe kuwa wakati Wazigua hao wakisambaa, walikutana na makabila mengine ambao waliwaita kwa majina mengine (haikufahamika ni makabila gani). Huko pia waliweza kuoana na kuzaa watoto wenye mchanganyiko wa damu. Mbali na ugonjwa wa ng’ombe, Wazigua walikuwa na tamaduni za kuua watoto waliokuwa wakizaliwa na magego na waliitwa kwa jina la Vigego. Kwa namna hiyo kulikuwa na watu ambao hawakupenda tamaduni hizo, hivyo waliamua kuondoka na kusambaa sehemu mbalimbali. Wakati Wazigua hao wanasambaa sehemu mbalimbali walikuwa wakiogopwa sana hasa kwenye ardhi ya Wadoe karibu na maeneo ya Pwani.
Kwani inasemekeana kuwa Wazigua walikuwa wakimiliki bunduki na zingine hatari za kijadi. Inasimuliwa kuwa Bunduki walizipata kutokana na biashara waliokuwa wakifanya na Waarabu kwa wakati huo(sio utumwa). Hivyo basi wale Wazigua waliokuwa wakisambaa ndio leo hii tunawaida Wasambaa. Na wale Wazigua waliokimbilia mabondeni ndio hao tuliokuja kuwajua kama Wabondei yaani waliokaa mabondeni.
Kwa ujumla Wasambara na Wabondei ni makabila yenye kugawanyika kutoka katika kabila la Uzigua. Na hata ukiangalia lugha zao zinafanana sana. Ukweli ni kwamba kabila la Wazigua na makabila mengine yalikuwa yakitawanyika sana. Na baadhi ya wataalamu wanaita jamii zenye kuhamahama. Na hii ndiyo sifa ya makabila mengi ya kibantu.

#morning


KADI-MMISI-MZAZI.JPG

Endelea kusoma makala hizi zifuatazo;

a.gif Mambo Ya Kuzingatia Kuongeza Utagaji Wa Kuku

Inafahamika kuku kutaga mayai mengi hutokana na aina ya mbegu ya kuku, ila jua kwamba hata aina ya mbegu ya kuku yenye sifa ya kutaga mayai mengi kama haitapewa matunzo mazuri  basi sifa yake ya utagaji itapotea.
Kwa kawaida Tetea anatumia muda wa masaa 24 - 27 (siku moja) kutengeneza yai. Hakuna njia ya kupunguza muda huu (yaani atengeneze mayai miwili katika siku moja). Hiyo ndio asili yake. Njia Nzuri ya kumfanya kuku atage muda mrefu ni kumfanya awe na furaha na afya.
Njia za kuwafanya kuku wawe na furaha na afya:.. soma zaidi

a.gif Mambo ya Msingi kuyajua Ili uishi na watu vizuri

Nimezipenda hizi nasaha. Naamini na nyinyi wenzangu hamtakosa japo machache ya kujifunza:-
1. Epuka hasira za ovyo na kila mtu, kuwa msikivu kabla ya kukimbilia maamuzi (elewa kuwa ukiwa na hasira huwezi kupata suluhu ya jambo)
2. Usiwatendee wengine ubaya ukadhani kuwa utakuwa salama (ubaya hulipwa kwa ubaya, ipo siku ubaya wako kwa wengine utakurejea kama sio kuwarejea watu wa kizazi chako).. soma zaidi

a.gif Ushauri wa ukweli Ili Uwe mwanaume wa Ukweli

1. Ukija kijiweni au pub au kwenye nyama choma acha zile stori za sijui umesoma wapi hadi wapi, sijui una madigirii mangapi. Piga stori nyingine, mbona ziko nyingi tu. Kujielezea sana shule yako ni ushamba fulani hivi, dizaini kama hujiamini so lazima ujivishe nyota. Unaboa… soma zaidi

[Kitendawili Kwako] 👉Viwili vifananavyo

[Kichekesho Kwako] 👉Angalia kilichomkuta huyu mke wa mtu

KADI-SHUKRANI-MZAZI.JPG

a.gif Huu ndio ukichaa wa mapenzi

🔵Kushika mimba ukadhani ni mtego ili uolewe.
🔵 Kutafuta mkamilifu wakati tabia zako tunakuvumilia tu.
🔵 Kutafuta msichana mrembo wakati huna pesa.
🔵 Kutafuta mke mwema kanisani wakati we unaenda kanisani wakati wa maombi ya Christmas tu… soma zaidi

a.gif Ujumbe kwa leo

Kuna baadhi ya LEVEL huwezi kufika…Kuna MAFANIKIO huwezi kuyafikia…Kuna HELA huwezi kuzipata…Kama umezungukwa na watu BASIC…
Kuanzia asubuhi mpaka jioni wanaongelea WATU TU..Fulani kamegwa na yule..halafu yule naniliu saivi anatembea na yule ex wa nanii…Asubuhi mpaka jioni DISCUSSING PEOPLE…Hawa ndio watu BASIC…Hata siku 1 hawatakupa Ushauri kuhusu HOW TO REACH SOMEWHERE…NEVER.. soma zaidi

a.gif Albino anaweza kuwa na maisha ya kawaida na yenye mafanikio katika maisha?

Imani iliyojengeka kwenye jamii kuwa Albino wana uwezo
mdogo si ya kweli. Ipo mifano mingi ya watu walioweza kupata
mafanikio katika maisha ambao pia ni Albino. Wapo ambao ni
walimu, wanasayansi, wanasheria, na wengine wapo kwenye
siasa na uongozi.
Mbunge wa Lindi mjini kupitia chama cha CUF mheshimiwa
Salum Khalifan Barwani.
Mbunge wa viti maalumu wanawake Mheshimiwa. Al-Shymaa
Kway-Geer, muimbaji maarufu wa muziki wa kizazi kipya (bongo
flava) Keisha,
mwanasheria Abdallah Possi na Sizya Migila ambaye ni afisa
utawala wa Taasisi ya Uhasibu ya Taifa ni mifano mizuri
inayoonyesha Albino waliopata mafanikio katika maisha yao.
Mwanamuziki wa kimataifa wa Afro-pop kutoka nchi ya Mali
anayeitwa Salif Keita amefikia mafanikio makubwa sana duniani
kote kuanzia bara la Afrika na Ulaya kiasi cha kuitwa, “Sauti
ya Dhahabu.” Yeye alizaliwa katika familia ya muasisi wa Taifa
la Mali Ndugu Sundiata Keita. Hii pia inadhihirisha kuwa Albino
anaweza kuzaliwa katika familia yoyote kuanzia zile za kifalme
na hata familia maskini za wakulima vijijini… soma zaidi

a.gif Dalili, athari, kinga na tiba ya ugonjwa wa Kifua Kikuu (TB)

Kifua kikuu ni ugonjwa unaosababishwa na vimelea vya bacteria na kuenezwa kwa njia ya hewa. Mtu mwenye maambukizi ya kifua kifua kikuu akikohoa, kupiga chafya au kutema mate ovyo husambaza vijidudu hewa, huweza kumwabukiza mtu mwingine kama atakuwa hajaanza kutumia dozi ya kifua kikuu… soma zaidi

a.gif Ushauri kwa mwanamke anayetafuta Mwanaume ili upate Mume sahihi

Siku zote mwanamke hawezi pata mwanaume aliye sahihi,,,… soma zaidi

[Msemo wa Leo] 👉Kuzima hasira

[Jarida la Bure] 👉TIBA KWA KUTUMIA MAJI

FURSA..! Kuna nafasi za kazi 100.

Au soma zaidi hapa

.

KADI-TUKUTANE-MZAZI.JPG
Slide2-utotoni.GIF

Website na, Melkisedeck Leon Shine | Tembelea website nyingine Hapa>>.