Habari na historia ya mji wa Singida

By, Melkisedeck Shine.

Singida ni moja ya mkoa unaopatikana katika nchi ya Tanzania. Wakazi asilia wa mji huu ni Wanyaturu na Wanyiramba. Mji wa singida ni moja ya maeneo yenye historia kubwa sana ya nchini Tanzania. Wakazi wa mwanzo kabisa waliopata kuishi maeneo ya Singida, walikuwa ni Mbirikimo (Pygmies) waliopata kuishi hata kabla ya miaka ya 1000BK au BM. Lakini miaka ya baadae maeneo hayo yalikuja kuvamiwa na kukaliwa na jamii za kihamatiki ambao ndio hao Wanyiramba na Wanyaturu.

Baadhi ya wataalamu kama wakina mwalimu Bashir Abdalah waneleza kuwa “ wakazi hao asili yao Indonesia ambao walifika maeneo ya Afrika wakipitia baadhi ya sehemu mbalimbali barani Afrika na kufika hapo walipo leo.” Lakini pia hata kile kipindi cha ujuo wa kabila la Wamasai bado maeneo ya Singida yalikuwa moja ya maeneo ambayo yaliguswa na ujio wa Wamasai.
Inasimuliwa kuwa Wamasai pindi wanafika na kuvamia jamii za kaskazini yaani Wapare na Wachaga(Kwa kipindi hiko) walipigana vita kubwa sana. Wakati wanapigana vita kuna baadhi ya makabila kama Wandorobo na Wamang’ati waliamua kukimbilia maporini. Na maeneo hayo waliokimbilia miongoni mwao ni Singida.
kwani makabila hayo yalikimbilia Dodoma mpaka Tabora unyamwezini wakipitia hapo Singida. Na hata miaka ya baadae vita vilikuwa vimepamba moto baadhi ya Wamasai waliamua kukimbilia maporini. Na baadhi ya maeneo waliopita ni Singida. Mbali na hapo Singida ni moja ya maeneo ya mwanzo yaliopata kufikia na Waarabu waliofanikiwa kuanzisha biashara na kukuza dini ya Uislamu katika maeneo hayo kwenye miaka ya 700-1400. Lakini mpaka watu wa Ulaya wanafika maeneo ya Singida waliwakuta wenyeji hao wakiwa Waislamu kwa idadi kubwa.
Na hivyo wageni hao walianza harakati zao za kukuza Ukristo kwenye ardhi ya Singidan kama walivyofanya Waarabu kwa Kipindi hiko. Na hata mpaka kwenye miaka ya 1890, wakati Tanganyika inakuwa chini ya Wajerumani Singida ni moja ya maeneo yaliokuwa chini ya Wajerumani na kulijengwa makanisa na hospitali za misheni. Lakini pia kuanzia miaka ya 1920 Singida hasa maeneo ya Manyoni kulikuwa na uanzishwaji wa ofisi za kikoloni za Waingereza zilizokuwa zikisimamiwa na machifu pamoja na maakida.
Asili ya jina Singida lilikuwa na utata kwa kiasi fulanibkwani kuliibuka masimulizi mengi yaliotoa asili ya jina Singida. Na kama tujuavyo kuwa Waafrika hatukuwa na utamaduni wa kuhifadhi historia zao kwa njia ya maandishi. Lakini kwa kumrejelea mwalimu Abdalah Bashir anafafanua kuwa ‘asili ya jina Singida ni uwepo wa mitumbwi na kwa kikabila mitumbwi ni Singida. Na mitumbwi hiyo ilikuwa kwenye bwawa ambalo leo linajulikana kama Singidani.
Na hivyo wakati Wanyaturu wanafika maeneo hayo wakitokea maeneo ya kaskazini walisema wamefika “singidani” yaani kwenye mitumbwi. Na ndio maana mpaka leo mkoa huu unaitwa Singida na hata ukiwa pale Singida kuna bwawa linaitwa Singidani na kuna hotel nzuri ya KBH fika pale upate kufaidi upepo wa Singidani.


UJUMBE-ZA-USIKU-KWA-NDUGU.JPG

Endelea kusoma makala hizi zifuatazo;

a.gif Mambo Ya Kuzingatia Kuongeza Utagaji Wa Kuku

Inafahamika kuku kutaga mayai mengi hutokana na aina ya mbegu ya kuku, ila jua kwamba hata aina ya mbegu ya kuku yenye sifa ya kutaga mayai mengi kama haitapewa matunzo mazuri  basi sifa yake ya utagaji itapotea.
Kwa kawaida Tetea anatumia muda wa masaa 24 - 27 (siku moja) kutengeneza yai. Hakuna njia ya kupunguza muda huu (yaani atengeneze mayai miwili katika siku moja). Hiyo ndio asili yake. Njia Nzuri ya kumfanya kuku atage muda mrefu ni kumfanya awe na furaha na afya.
Njia za kuwafanya kuku wawe na furaha na afya:.. soma zaidi

a.gif Mambo ya Msingi kuyajua Ili uishi na watu vizuri

Nimezipenda hizi nasaha. Naamini na nyinyi wenzangu hamtakosa japo machache ya kujifunza:-
1. Epuka hasira za ovyo na kila mtu, kuwa msikivu kabla ya kukimbilia maamuzi (elewa kuwa ukiwa na hasira huwezi kupata suluhu ya jambo)
2. Usiwatendee wengine ubaya ukadhani kuwa utakuwa salama (ubaya hulipwa kwa ubaya, ipo siku ubaya wako kwa wengine utakurejea kama sio kuwarejea watu wa kizazi chako).. soma zaidi

a.gif Ushauri wa ukweli Ili Uwe mwanaume wa Ukweli

1. Ukija kijiweni au pub au kwenye nyama choma acha zile stori za sijui umesoma wapi hadi wapi, sijui una madigirii mangapi. Piga stori nyingine, mbona ziko nyingi tu. Kujielezea sana shule yako ni ushamba fulani hivi, dizaini kama hujiamini so lazima ujivishe nyota. Unaboa… soma zaidi

[Kitendawili Kwako] 👉Fimbo yangu nzuri iliotea kwenye miiba

[Kichekesho Kwako] 👉Vituko vinavyoandikwa kwenye daladala

KADI-SALAMU-MCHANA-JION.JPG

a.gif Hii ndio inaitwa mbinu ya biashara

Anakuja Mchina anasema anahitaji Paka🐈,
ananunua mmoja kwa bei ya 20,000/=, basi
wanakijiji wanahaha kusaka Paka🐈,
wanawaleta mchina ananunua wote anasepa
nao. Anarudi tena anasema vipi, naona
wameadimika, sasa ntanunua kwa bei ya
35,000 Paka🐈 mmoja, wanakijiji wanaenda
deep zaidi msituni, kamata Paka🐈, leta kwa
mchina, mchina anasepa nao… soma zaidi

a.gif MAGONJWA YA NJIA YA MKOJO KWA MSICHANA, UTI KWA MSICHANA

Magonjwa ya mfumo wa njia ya mkojo na figo ni kati ya magonjwa yanayowasumbua wanawake wa rika zote kuanzia vichanga, wasichana, wanawake watu wazima na vikongwe. Matatizo haya huwapata wanawake takribani mara kumi zaidi ya wanaume na inakadiliwa kuwa takribani 60% ya wanawake duniani hupata matatizo haya.
Wanawake wengi wanaopata matatizo haya ya njia ya mkojo, hawana habari za kutosha na sahihi juu ya kinga na vyanzo vya matatizo haya yanayowasumbua mamilioni ya wanawake duniani. Hii huwafanya wengi wachelewe kupata huduma za matibau haraka na kwa usahihi, jambo ambalo huambatana na athari nyingi za kiafya na kiuchumi kwa wanawake na familia zao… soma zaidi

a.gif Kwa nini Albino wengi hawataki kuoa/kuolewa au kujihusisha na uhusiano wa kimapenzi?

Watu ambao wanaonekana tofauti na wengine (ama kwa misingi
ya kabila, rangi, dini, kimo au hata ualbino) wanapata shida
ya kujichanganya katika jamii. Jambo hili linazidi kufanya hali
kuwa ngumu katika kupata nafasi ya kuanza uhusiano. Kwa hiyo,
siyo sahihi kulinganisha hali hii kwa watu wanaoishi na ualbino
kwani hali hii huwatokea watu tofauti.
Albino labda hawajiamini katika kuanzisha uhusiano wa
kimapenzi kutokana na uzoefu wa kunyanyapaliwa na kubaguliwa.
Wao mara nyingi wanakuwa na woga wa kukataliwa na labda
aliye na nia ya kutaka kuwa mwenzi. Awali ya yote ni kwamba
ili upendwe ni lazima wewe ujiamini na kujipenda mwenyewe.
Changamoto walizonazo familia zenye watoto wanaoishi
na ualbino ni hasa katika kuwajengea hali ya kujiamini na
kuwaelimisha kuwa ulemavu walionao ni katika muonekano
(wa ngozi, nywele na macho). Pamoja na kuwa na muonekano
huo, watoto Albino wana uwezo sawa kama watu wengine… soma zaidi

a.gif Siku ya Kupata mimba

Leo napenda nizungumzie jambo moja tu ambalo ni juu ya jambo moja tu, nalo ni namna wanavyoweza kui-pin point siku ile ya kilele
(i.e fruitful/productive/fertile
day), hapa nina maana ya siku ile ambayo wao wanaiita siku ya 14… soma zaidi

a.gif Unashangaa kwa nini hufanikiwi?

Sikia haihitaji ukalishwe chini ndo uelewe, Ukweli ni kwamba unajishughulisha Sana na mambo yasiyo Kuhusu katika mafanikio.wazungu husema mind your own business sasa Sijui huu msemo unauchukuliaje?? Imagine unamjua Ali kiba hadi bafuni kwake, tour zote za mwaka huu unazijua hadi nyingine unataka kumpangia, nikuulize wewe ni mwanamziki??.. soma zaidi

[Jarida la Bure] 👉Jarida la kilimo bora cha HOHO

FURSA.PNG

Fursa Ya Kazi Na Ajira Yenye Malipo Mazuri

Au soma zaidi hapa

.

UJUMBE-WA-ASUBUHI-KWA-NDUGU.JPG
UJUMBE-POLE-NDUGU.JPG

Website na, Melkisedeck Leon Shine | Tembelea website nyingine Hapa>>.