Habari na Historia ya Mji wa Pangani

By, Melkisedeck Shine.

Pangani ni moja ya wilaya inayopatikana katika mkoa wa Tanga. Wilaya hii inabeba historia ndefu sana kwenye nchi hii, Kwani Ni moja ya maeneo ya mwanzo kufikiwa na kukaliwa na Waarabu.Pangani ni miongoni mwa maeneo ya mwanzo ya Tanzania bara kufikiwa na wageni kuutoka mashariki ya kati miaka ya 600-900 ambao ndio hao Waarabu. Na hata kwenye miaka ya 1400, Pangani ni moja ya miji iliopata kufikiwa na Wareno.
Na hata vile vita kati ya Wareno na Waarabu Pangani vilifika na kuleta athari kubwa kwa jamii za mwazo za Wazigua.

Lakini hata kwa upande wa Wabantu wa mwanzo kufika maeneo ya Pangani walifahamika kwa jina moja la Waseuta( habari zake zilishasimuliwa kwenye habari za Wazigua).
Kihistoria kama inavyosimuliwa na wataalamu kama wakina Nkondokaya na wazee wa Tanga, wanasema kuwa mji wa Pangani ulianza kukua na kama unavyoonekana leo hii kuanzia miaka ya 1600/1700. Na mji huu ulipatwa kukuzwa na Wabantu ambao walikuwa wakifanya biashara na wageni kutoka mashariki ya mbali.

Na wakati mji huu unakuwa kulikuwa na maeneo ambayo yalipatwa kukaliwa na watu , maeneo hayo ni kama Hale, Maporomoko ya Muhembo na maeneo ya Mtindiro. Wanazidi kusisitiza kuwa mji huu wa Pangani wa sasa hivi ni mji wa sita kwani kabla ya hapo kulikuwa na miji mingine ambayo ilijengwa na kufa. Ukweli ni kwamba habari za mji wa Pangani zinajitoikeza hata kwenye vile vitabu vya masimulizi ya wasafiri kutoka Ugiriki( Periplus of Erythrean Sea). Na tunapozungumzia habari za masimulizi haya tunapata kusoma habari za mji wa zamani wa “Rapta” uliopata kuwepo miaka ya 80(BK au BM)
Kwa upande wa machifu na viongozi mbalimbali waliopata kujenga historia ya mji wa Pangani, wanatajwa wakina Zume Seif, Zumbe Mwera,Zume Upanga na Wakina Zumbe Zuberi.

Asili ya jina hili Pangani linazua masimulizi mengi sana, hii inamaanisha kuwa kulizuka masimulizi mengi ambayo yalikuwa yanajaribu kusimulia asili ya jina Pangani. Kwa kumrejerea tena mwanahistoria Bwana Nkondokaya na masilimulizi niliyoyapata kutoka kwa watu wa Pangani, wanasema kuwa, asili ya jina Pangani linatokana na Pango au mapango yaliokuwa yakitumiwa na watu wa mwanzo kama makazi yao.
Aidha neno hili pangani ni la kibantu lenye maana ya pangoni kwani asilimia kubwa ya watu waliokuwa wakiishi kwenye mapango. Haikuishi hapo bado wanasema kuwa asili ya neno Pangani linahusiana na biashara ya utumwa. Kwani mji wa Pangani ni moja ya mji wenye historia kubwa ya biashara ya utumwa.

Wanasema kuwa neno Pangani linatokana na neni la kiswahili Pangani. Kwani watumwa walikuwa wakiletwa katika pwani ya Pangani, walikuwa wakipangwa kwa lengo la kusafirishwa kwenye majaazi. Na hivyo watu wakaamua kupaita Pangani kama jina la sehemu ambayo watu hupangwa kabla ya safari za majini
Kwa ujumla mji huu wa Pangani hasa kwa wakati huu ni moja ya sehemu za vivutio vya utalii nchini Tanzania. Kwani mji huu umehifadhi historia kubwa sana hapa nchini Tanzania tangu miaka ya 80 BK/BM mpaka leo hii.

Wilaya ya Pangani ina majengo mengi ya kale na yanatumika kama sehemu ya utaliiLeo hii pangani ni moya ya wilaya inayopatikana katika mkoa wa Tanga na wakazi wake wa asili ni wazigua hasa wale Waluvu, kutoka kwenye kundi la Waseuta. Hii ndio habari na historia fupi ya mji huu wa Pangani.



UJUMBE-WA-MSAMAHA-KWA-NDUGU.JPG

Endelea kusoma makala hizi zifuatazo;

a.gif Ushauri wa ukweli Ili Uwe mwanaume wa Ukweli

1. Ukija kijiweni au pub au kwenye nyama choma acha zile stori za sijui umesoma wapi hadi wapi, sijui una madigirii mangapi. Piga stori nyingine, mbona ziko nyingi tu. Kujielezea sana shule yako ni ushamba fulani hivi, dizaini kama hujiamini so lazima ujivishe nyota. Unaboa… soma zaidi

a.gif Hii ndio inaitwa mbinu ya biashara

Anakuja Mchina anasema anahitaji Paka🐈,
ananunua mmoja kwa bei ya 20,000/=, basi
wanakijiji wanahaha kusaka Paka🐈,
wanawaleta mchina ananunua wote anasepa
nao. Anarudi tena anasema vipi, naona
wameadimika, sasa ntanunua kwa bei ya
35,000 Paka🐈 mmoja, wanakijiji wanaenda
deep zaidi msituni, kamata Paka🐈, leta kwa
mchina, mchina anasepa nao… soma zaidi

a.gif Mahaba kwa wanawake wa siku hizi

Wanawake wengi siku hizi hawajui au hawataki kuonesha mahaba
Nimefanya kautafiti kangu kadogo nimegundua wanawake wengi siku hizi hawaonyeshi mahaba yani kwa ujumla hawako "Romantic". Wanawake wengi siku hizi akipata mwanaume anaona amepata mtu wa kumsaidia shida zake kwa hiyo hata akiwa ndani ya mahusiano anafikiria zaidi kutatuliwa shida zake kuliko mahusiano yenyewe… soma zaidi

[Kitendawili Kwako] 👉Huenda nimepanda hurudi nimepanda

[Fumbo Kwako] 👉Je, hawa walizikwa wapi?

[Chemsha Bongo Kwako] 👉Je, hii familia ina watoto wangapi?

Slide3-mliopoteana.GIF

a.gif Madhara yatokanayo na ukeketaji

Ukeketaji au tohara ya wanawake ni hatari sana kwa msichana
anayetahiriwa. Wasichana hufa kutokana na madhara yake
makubwa zaidi kwa vile:

  • Hutokwa na damu nyingi.
  • Uambukizo unatokea iwapo vifaa vilivyotumiwa
  • havikuwa safi. Uambukizo unaweza kuenea mpaka katika

viungo vya ndani vya uzazi na kusababisha ugumba na
hata vifo.

  • Hatari ya kuambukizwa Virusi vya UKIMWI wakati wa

ukeketaji.

  • Kuziba kwa mkojo na damu ya mwezi (hedhi) ndani ya

mwili wa mwanamke na kusababisha uambukizo.

  • Matatizo na maumivu makali wakati wa kujamiiana na

wakati wa kujifungua kutokana na kupungua ukubwa wa
uke. Ukeketaji wa wanawake mara nyingi una madhara
ya kisaikologia ambapo wasichana hupoteza tumaini
na imani kwa walezi au wazazi na wanaweza wakapata
mateso ya kujisikia waoga, kufadhaika, kutojiweza na
kutokuwa kamilifu kimwili… soma zaidi

a.gif UZALISHAJI BORA WA MAZIWA

Mnyama aliyelishwa vizuri na kupata maji ya kutosha huzalisha maziwa mengi yenye virutubisho vya kutosha. Iwapo ng’ombe atalishwa majani kidogo na chakula chenye wanga kwa wingi, kiasi cha Mafuta kwenye maziwa kinaweza kushuka chini ya asilimia 2.5. Hivyo, uwiano mzuri wa majani na chakula cha ziada ni muhimu. Unaweza kumlisha ng’ombe chakula cha ziada lakini hakikisha kuna uwiano mzuri. Usimlishe ng’ombe wakati wa kukamua au muda mfupi kabla ya kukamua kwa vile yatachukua ladha ya silaji. Inashauriwa kuwa ng’ombe apewe silaji saa mbili kabla ya kukamuliwa… soma zaidi

a.gif Ushauri wa Imani ya dini kwa watu walio katika ndoa, wakati mmoja au wote wameambukizwa na HIV

 Ombeni kwa pamoja kwa ajili ya hekima na ujasiri.
 Amueni kwa pamoja, kwa msaada wa Mungu, kuwa
waaminifu wenyewe kwa wenyewe… soma zaidi

a.gif Kampeni ya kutetea watoto

Kampeni hii ilianzishwa na Melkisedeck Leon Shine mwaka 2018.
Lengo la kampeni hii ni kuhamasisha watu wote kuwakuza watoto kwa maendeleo bora ya kimwili, kiroho na kijamii kwa manufaa ya watoto na kwa manufaa ya watu wote kwa sasa na kwa baadae.
Kampeni hii inaamini kuwa watoto ni kama mali ambayo inawekezwa sasa kwa matumizi na maendeleo ya baadae… soma zaidi

a.gif Machungwa, Zabibu Hupunguza Uwezekano wa Kupata Kiharusi

Utafiti mpya uliofanyika nchini Marekani umesema ya kwamba kula machungwa na zabibu kunaweza kupunguza uwezekano wa kupata kiharusi (Stroke).
Utafiti huo uliangalia faida za matunda chachu (Citrus Fruit) pekee kwa mara ya kwanza tofauti na tafiti nyingi ambazo tumezizoea zinazoangalia umuhimu wa matunda na mboga za majani kwa afya kiujumla.
Utafiti huu umehusisha maelfu ya wanawake wanaoshiriki katika tafiti ya manesi Nurse’s Health Study lakini wataalamu wanaamini faida hizo za machungwa na zabibu pia zinapatikana kwa wanaume… soma zaidi

[Msemo wa Leo] 👉Ushauri kwa mtu

[Jarida la Bure] 👉Mapishi ya wali wa karoti na nyama

FURSA..! Kuna nafasi za kazi 100.

Au soma zaidi hapa

.

KADI-SALAMU-JIONI-MZAZI.JPG
KADI-MMISI-MZAZI.JPG

Website na, Melkisedeck Leon Shine | Tembelea website nyingine Hapa>>.