Habari na historia ya jiwe la kupima watumwa

Mpendwa Msomaji, baada ya kukuandalia makala inayopendwa kuhusu; Mapishi ya wali kuku wa Kisomali, sasa nimekuandalia makala hii kuhusu;

Habari na historia ya jiwe la kupima watumwa.

Endelea kefurahia makala nzuri kila siku unapotembelea tovuti hii.

Habari na historia ya jiwe la kupima watumwa

By, Melkisedeck Shine.

Hakika historia ya biashara ya utumwa ina mambo mengi sana. kwa maana tangu tumeanza kusikia na kusoma habari za biashara ya utumwa , tumesoma na kusikia mengi sana. Wengine wanasema biashara ya utumwa Iinahusiana na dini, wengine wanasema biashara ya utumwa inahusu maendeleo ya biashara na wengine wanadai biashara ya utumwa ni mfumo tu wa maisha ya watu kama mifumo mingine.

Wengine wanaenda mbali kwa kusema kuwa, historia ya utumwa sio sehemu ya maisha wala historia ya Waafrika, wakidai kuwa utumwa kwa Waafrika uliletwa tu na wageni. Wengine wanasema kuwa biashara ya utumwa ni sehemu ya maisha na historia ya Waafrika, kwa sababu biashara ya utumwa ilifanyika barani Afrika na kulikuwepo na baadhi ya Waafrika walihusika na walifaidika na biashara hiyo. Lakini kutokana na sababu za kimungu, kisiasa na kiutu, biashara hii ya utumwa ilikomeshwa. Japo kwa mtazamo wangu naona biashara hiyo haikukomeshwa bali ilipunguzwa makali. Au tunaweza kusema kuwa biashara ile ilitolewa kutoka kwenye uhalali kuja kusipo na uhalali. Lakini kwa namna Fulani hivi hali imebadilika kwani mambo si sawa na miaka ile ya 1400-1900. Hata kama biashara bado ilikuwepo lakini si sawa na ya miaka ile. Kwa ujumla kuna mambo mengi sana ya kuzungumza katika biashara ya utumwa. Kwa leo tutapata kufahamu kwa uchache habari na historia za jiwe la chuma lililokuwa likitumika kuthaminishia watumwa kabla ya kwenda kwenye sokoni. Jiwe hili linapatikana mkoani Mtwara, maeneo ya Mikindani nje kidogo ya manispaa ya Mtwara katika jumba lenye kuhifadhi historia na wakati huo huo ni hotel inayofahamika kama Old Boma. Inasimuliwa kuwa jiwe ilo lina uzito usiopungua kilo 30, Yenye umbo la duara kama linavyoonekana kwenye picha. Inasimuliwa kuwa jiwe hili lilikuwa linatumika kama sehemu ya kuthaminishia(kupima) watumwa kabla ya kwenda katika soko kuu la watumwa Zanzibar. Mambo yalikuwa kama ifuatavyo.
Kwanza, mara baada ya watumwa kukamatwa kutoka sehemu mbalimbali walifikishwa Pwani ya Mtwara Mikindani, ambapo kwa miaka ya 1800 ndio sehemu iliokuwa imeendelea sana, kwa na majumbwa ya kifahari. Wakishafikishwa hapo, watumwa walipaswa kupimwa na kuthaminishwa kama bidhaa. Hivyo mtumwa alipaswa kushika na kulinyanyua jiwe hilo la chuma kama sehemu ya kumthaminisha kama ana nguvu au lah!. Na akishafanikiwa kulinyanyua mtumwa huyo aliweza kufahamika na wafanya biashara kuwa ana nguvu kiasi gani na hata bei itapangwa kulingana na nguvu zake huku wakiangalia na muonekano. Na ikitokea mtumwa akashindwa kunyanyua jiwe hilo la chuma, mambo mitatu yalimtokea, moja aliachiwa huru aende zake kwa maana huyo ni dhaifu na afai kuwa bidhaa yenye ushindani. Lakini kuachiwa huru ilikuwa nadra sana. Pili aliuwawa kwa kuwa alikuwa mzigo usio na faida kwa mfanyabiashara, kwani angeweza kugharamiwa kwenye usafiri wakatisi bidhaa yenye thamani . Na mwisho alichukuliwa kama sehemu ya chambo hasa wakati wa kuvuka bahari ya Hindi. Mambo yalikuwa hivi, endapo wakatokea samaki wakali kama Papa na samaki wengine wakati wa kuvuka , ilirazimika kutupa baadhi ya watumwa ili kupoza njaa kwa wanyama hao. Kwa namna hiyo watu wengi waliokuwa wakisikia habari hizi waliogopa Sana. Na hata wale waliokuwa wamechukuliwa na ndugu zao waliwashawishi na kuwaomba kuwa wasishindwe kunyanyua jiwe lile kwani kuna mabalaa mengi sana endapo mtu akishindwa kunyanyua.
Kama nilivyosema hapo awali kuwa jiwe hili kwa sasa limehifahdiwa maeneo ya Mikindani kwenye Hotel na jumba la Historia Old Boma. Ili kujifunza mengi juu ya biashara ya utumwa fika pale na ujionee jiwe hilo lenye habari na historia ya kusisimua. Hii ndio habari na historia ya jiwe la chuma lililokuwa linatumika kuthaminishia watumwa.

#Morning brazaz n cstaz

Endelea kusoma makala hizi;

a.gif Siku Nyerere alivyotinga Kizimbani akituhumiwa kuvamia Uganda Kijeshi
WAKATI akiondoka Dar es Salaam kuelekea nchini Liberia kuhudhuria Mkutano wa 16 wa Wakuu wa nchi Huru za Kiafrika (OAU) uliopangwa kufanyika Julai 17, 1979, Rais wa Awamu ya kwanza wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, alifahamu fika, kwamba pasingekuwa na vigelegele kwake mjini Monrovia kwa kushinda vita dhidi ya nduli Idi Amin wa Uganda, aliyevamia nchi yake Oktoba 30, 1978, na yeye Mwalimu akalazimika kuingia vitani bila kupenda… soma zaidi
a.gif Habari na historia ya Wazigua
Habari za Wazigua, Wasambara na Wabondei. Ifahamike kuwa katika bara la Afrika, makablia yaliyo mengi ni kutoka familia lugha ya Wabantu. Licha ya kwamba makabila hayo yanaishi mbalimbali na kwa mtindo tofautitofauti, ukweli ni kwamba makabila haya yanafanana sana. Kwa mfano kuna mfanano mkubwa sana kati ya kabila la Wadogoni kutoka Afrika magharibi na kabila la Wamakonde kutoka kusini mwa Tanzania na kaskazini mwa Msumbiji… soma zaidi
a.gif Habari na historia ya mji wa Korogwe
Korogwe ni moja ya wilaya inayopatikana mkoani Tanga nchini Tanzania. Mji huu kihistoria ni moja ya miji ambayo ilijiwekea historia kubwa sana. Hauwezi kuzungunzia habari au historia ya Wazigua bila kutaja mji huu wa Korogwe. Kama tulivyokwisha fafanua kwenye makala ya Wazigua na mgawanyiko wao. Na miongoni mwa Wazigua waliogawanyika, tuliwazungumzia Waluvu… soma zaidi
a.gif Historia ya Kabila la Wanyaturu
WANYATURU ambao awali walijulikana kwa jina la Warimi ni watu wanaoishi karibu wilaya zote za mkoa wa Singida yenye tarafa saba. Kwa Mujibu wa Patrick Mdachi katika kitabu cha Wanyaturu wa Singida, Mila na Desturi zao, Wanyaturu ni moja ya makabila yanayojumlishwa katika kundi la Nilo-Hamites, lenye asili ya Wabantu walioishi Abysinia ambayo sasa inajulikana kama nchi ya Ethiopia… soma zaidi
a.gif Habari na historia ya Mkwawa kuvamia ardhi ya Ugogo
Mkwawa alikuwa mmoja ya Kiongozi wa kabila la Wahehe, aliyepata kujiwekea historia kubwa sana katiba bara la Afrika na Tanzania kwa ujumla. Alifanikiwa kurithgi uongozi kutoka kwa Mwinyigumba kutokana na ushupavu wake katika kujengwa na kuendelea ufalme wa Uhehe miaka yab 1800. Hivyo katika kuhakikisha anafanya upanuzi wa utawala wake, Mkwawa ailijaribu kuvamia ardhi ya Ugogo ambayokwa miaka ambayo anafanya uvamizi huko Ugogoni kuliluwa na jamii za Kigogo zilizopata kukua. Hivyo kwenye makala hii fupi utapata Kufahamu habari na historia ya Chifu Mkwawa kuvamia ardhi yaUgogo… soma zaidi
a.gif Habari na historia ya Kijiji cha Ipole
Ipole ni moja ya kijiji kinachoipatikana wilayani Sikonge, mkoani Tabora, takribani kilomita za umbali 22 kutoka wilayani Sikonge na kilomita 101 kutoka Tabora mjini. Ni moja ya kijiji ambacho kina kutanisha barabara ya kutoka Mbeya kuelekea Tabora, Shinyanga na Mwanza na pia barabaraya Rukwa kwenda Tabora, Shinyanga na Mwanza. Ukiwa kwenye kijiji hiki unaweza kuona safu za milima ya Ipole pamoja na misitu yenye kila aina ya miti… soma zaidi
a.gif Habari na historia ya mji wa Singida
Singida ni moja ya mkoa unaopatikana katika nchi ya Tanzania. Wakazi asilia wa mji huu ni Wanyaturu na Wanyiramba. Mji wa singida ni moja ya maeneo yenye historia kubwa sana ya nchini Tanzania. Wakazi wa mwanzo kabisa waliopata kuishi maeneo ya Singida, walikuwa ni Mbirikimo (Pygmies) waliopata kuishi hata kabla ya miaka ya 1000BK au BM. Lakini miaka ya baadae maeneo hayo yalikuja kuvamiwa na kukaliwa na jamii za kihamatiki ambao ndio hao Wanyiramba na Wanyaturu… soma zaidi
a.gif Historia ya asili ya neno Zanzibar
Zanzibar ni moja ya kisiwa kinacho patikana katika Pwani ya Afrika Mshariki. Ni miongoni mwa maeneo yenye historia ndefu sana barani Afrika. Tunaweza kuzungumzia mengi sana huu ya Zanziabr. Ila kwa leo tupate kufahamu habari za Jina Zanzibar… soma zaidi
a.gif Usiyoyajua kuhusu shambulio la kigaidi la Septemba 11, 2001 huko Marekani
Kila ifikapo Septemba 11 ya kila mwaka Marekani hukumbuka shambulizi baya la kigaidi kuwahi kutokea la kulipuliwa kwa majengo pacha ya Shirika la Biashara la Kimataifa (WTO) mjini New York mwaka 2001… soma zaidi
a.gif Habari na Historia ya Mji wa Pangani
Pangani ni moja ya wilaya inayopatikana katika mkoa wa Tanga. Wilaya hii inabeba historia ndefu sana kwenye nchi hii, Kwani Ni moja ya maeneo ya mwanzo kufikiwa na kukaliwa na Waarabu.Pangani ni miongoni mwa maeneo ya mwanzo ya Tanzania bara kufikiwa na wageni kuutoka mashariki ya kati miaka ya 600-900 ambao ndio hao Waarabu. Na hata kwenye miaka ya 1400, Pangani ni moja ya miji iliopata kufikiwa na Wareno.
Na hata vile vita kati ya Wareno na Waarabu Pangani vilifika na kuleta athari kubwa kwa jamii za mwazo za Wazigua… soma zaidi

Unaweza kusoma makala mpya nzuri kila unapotembelea website hii wakati wowote. Baada ya kusoma makala hii kuhusu; Habari na historia ya jiwe la kupima watumwa, sasa endelea kusoma makala hizi nyingine nzuri nilizokuandalia;

Usipitwe na Nafasi za kazi kwa leo

<<Bofya HAPA kujua zaidi>>

.

KADI-SHUKRANI-MZAZI.JPG
UJUMBE-WA-SHUKRANI-KWA-NDUGU.JPG